Bảo lãnh cho vay tiền: nguy cơ trở thành "con nợ"
21-11-2018 - 00:00 | Lượt xem: 80
Tôi đứng ra bảo lãnh cho một người vay tiền, trong giấy tờ ghi lãi suất 7.000 đồng/triệu/ngày. Khi cho vay xong người vay bỏ trốn, chủ nợ biết tôi không vay nhưng là người bảo lãnh nên nhất định đòi nợ tôi. Xin hỏi trường hợp này tôi có phải trả nợ không?
                                                                     Ảnh minh họa

Theo thông tin bạn cung cấp, chúng tôi nhận thấy cần làm rõ 2 vấn đề sau:
1. Về quan hệ bảo lãnh
Theo quy định tại Điều 339 Bộ luật dân sự về Quan hệ giữa bên bảo lãnh và bên nhận bảo lãnh thì:
"Trường hợp bên được bảo lãnh không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ của mình thì bên nhận bảo lãnh có quyền yêu cầu bên bảo lãnh phải thực hiện nghĩa vụ bảo lãnh, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận bên bảo lãnh chỉ phải thực hiện nghĩa vụ thay cho bên được bảo lãnh trong trường hợp bên được bảo lãnh không có khả năng thực hiện nghĩa vụ."
Như vậy, trong trường hợp này, do bạn đã đứng ra bảo lãnh nên khi người vay không thực hiện nghĩa vụ thanh toán, bạn sẽ có trách nhiệm thanh toán khoản vay này cho chủ nợ.
2. Về mức lãi suất.
Theo như bạn trình bày thì mức lãi suất các bên thoả thuận với nhau là 7000 đồng/1 triệu/ngày tương đương với 0,7%/1 ngày = 21%/1 tháng = 252%/1năm.
Đây là mức lãi suất cao gấp 18 lần mức lãi suất tối đa mà luật cho phép (13,5%/1 năm).
Theo quy định tại Điều 201 Bộ Luật Hình Sự về tội "Cho vay lãi nặng" thì:
"1. Người nào trong giao dịch dân sự mà cho vay với lãi suất gấp 05 lần mức lãi suất cao nhất quy định trong Bộ luật dân sự, thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm."
Như vậy, người cho vay trong trường hợp này đã có đủ dấu hiệu cấu thành tội cho vay nặng lãi theo quy định pháp luật.
Cũng chính vì thế, bạn với vai trò là người bảo lãnh chỉ phải thực hiện nghĩa vụ trả nợ tiền gốc và tiền lãi theo quy định pháp luật (13,5%/1năm).
Theo Vietnamnet.vn

Đăng ký tư vấn Vay thế chấp

Bình luận bằng tài khoản


img

Nội quy : nhận xét có tối thiểu 10 ký tự, gõ tiếng việt có dấu, không chứa
nội dung tục tĩu. Nếu bị báo cáo vi phạm quá 10 lần bị baned nick.

Có 0 nhận xét

Được nhiều người đọc


Bài viết mới nhất